Khai Phi's Website

Về Quê Cưới Em

Mái chùa đỏ giữa rừng cây xanh mướt .
Sông , mương , đồng đò êm lướt dọc ngang .
Màu mạ non tỏa sáng cả xóm làng .
Ruộng từng khoảnh bầy vịt bơi lảng vảng .

Em ra đón , vẫn dịu dàng vóc dáng .
Ngang giếng làng tiếng chào hỏi vang vang .
Họ khoe khoang giọng hào sảng trêu nàng .
Má hồng thắm em rộn ràng vui sướng .

Mơ bước muôn phương dừng về một hướng
Thật bình thường vui Loan Phượng cùng em .
Nhìn nụ cười chúm chím rất êm đềm .
Ai đong đếm , mình chẳng thèm danh lợi .

Em tươi rói dưới lùm tre đứng đợi .
Mái nhà tranh bầy gà bới quẩn quanh .
Thổi chân anh luồng gió mới hiền lành .
Em đức hạnh chính là niềm kiêu hãnh .

Á Nghi
November 3, 2014
(Nhuận sắc May 3, 2016)

Thơ Chiều

Buồn ơi ! Buồn đến não nùng .
Buồn sao buồn quá lạ lùng , rối rem …
Tuyết rơi mọi vật bao trùm .
Áo cơm tất bật sớm hôm đi về .
Gió hòa thêm điệu tỉ tê …
Nhớ nhà , nhớ đến thảm thê thơ chiều !

Ý Nga (Á Nghi)
Calgary January 17, 2010
(Nhuận sắc April 10, 2016)

Ngại Ngùng

Viết thay CT

Cầm tay chưa được một lần
Mà thương vạn thuở ! Xa gần sá chi .
Vẫn luôn say đắm tình si .
Em ơi không một vết tỳ tối tăm .

Lòng anh trong sáng trăng rằm ,
Bóng hình em vẫn tháng năm theo cùng
Vị thần tình ái giương cung .
Tim anh thơm mãi lạ lùng hương em .
Thơm lời lãng mạn êm đềm .
Ngọt ngào giai điệu , tóc mềm mại xinh.

Nhớ hoài hội ngộ hữu tình .
Thương hoài vòi vĩnh , thưa trình ngày xưa .
Cầm tay , ước mãi , vẫn chưa !
Ai người may mắn đón đưa bây giờ ?

Ôi bàn tay đẹp vô bờ !
Ai cầm ? Lệch đất ! Tôi mơ nghiêng trời .
Tình xưa ấp úng tỏ lời
Một trời nuối tiếc , cả đời thầm thương .
Níu hoài vạt nắng đã vương ,
Thương hoài ấm áp cố hương cổng trường !

Á Nghi
February 28, 2016

Lo Chi Xa !

Em chưa già , lẩn thẩn ,
Ngại xuống phố , ra phường ,
Đă có anh minh mẫn
Luôn luôn đi đúng đường …

Em tính tình thẳng thắn .
Anh có tài vòng vo .
Ra đời anh già dặn .
Em non nớt , theo phò …

Em tầm thường , hay giận .
Anh năn nỉ phi thường .
Em lạc vào mê trận ,
Nên suốt đời em thương ,
Theo hoài không ân hận …
Thôi đừng lo ! Đừng bận !

Á Nghi
August 11, 2016

Ý Nga

Tên thật: Nguyễn Thị Nga. Sinh ngày 17 tháng 9 năm 1958, tại Quảng Nam, Việt Nam.
Các bút hiệu thường ký: Ý Nga, Á Nghi, PhanNguyễn VinhNga (viết chung với chồng).
Thi sĩ.
Văn sĩ. Năm 13 đến 17 tuổi có văn xuôi đăng trên nhật báo Chính Luận, trang Mai Bê Bi.
Kế toán. Dạy học.
Huynh trưởng Hướng Đạo Việt và Canada cho 3 Liên Đoàn: Lâm Viên, Hồn Việt (Group 249) và St. Francis (Canadian: Group 252).
Hiện sinh sống tại Canada.

Maiden name: Nguyen Thi Nga.
Born on September 17, 1958, in Quang Nam, Vietnam.
Pennames: Y Nga, A Nghi, PhanNguyen VinhNga (coauthor with husband).
Poet.
Writer. Wrote for Saigon Chinh Luan journal, on the page Mai Be Bi from 13 years to 17 years of age.
Accountant and teacher.
Scout leader of three leagues: Lam Vien, Hon Viet (Group 249) and St. Francis (Canadian Group 252).
Actually lives in Canada.

Quê Hương

Partir , c’est mourir un peu
Ra đi là chết trong lòng một ít

Quê hương hình bóng xa mờ
Bên kia non nước xanh bờ biển Đông . (1)
Ra đi một sớm thu hồng (2)
Có mây hiu hắt theo dòng nước trôi .
Quê hương thôi đã thôi rồi ,
Ta thành kẻ lạ bên người xa xăm .

Hồng Loan
September 14, 2009

(1) Non : núi .
(2) Một sớm thu hồng : một sớm có hoa hồng mùa thu .

Hoa Và Bạn

Tôi trồng hoa thật nhiều nhưng không bán ,
Để ngắm nhìn khi bình mình ló rạng .
Mai , lan , cúc, trúc vườn đều có .
Thiên lý , quỳnh hoa , đào hồng , đào đỏ.
Sáng nào tôi cũng vuốt ve , thăm hỏi
Và thầm thì hoa đẹp quá hoa ơi !
Trò chuyện với hoa như người bạn chân tình .
Bạn cũng như đóa hoa xinh .
Khi vui , hoa thay lời cầu chúc .
Chia xẻ đau buồn , hoa tiễn đưa một lúc .
Bạn bè dù xa xôi hay gần gũi
Cũng là người chia xẻ lúc buồn vui .
Bạn bè gặp nhau không phải ngẫu nhiên .
Tất cả đều có nợ , có duyên .
Đời không bạn như hoa không sắc dù nắng tươi .
Điền viên vui thú tuổi già mãi không thôi .
Bạn là tri kỷ , hoa là niềm vui .

Hồng Loan
San Diego May 30, 2012