Tấm Ảnh Mơ_The Dreamlike Picture

Ôi bụi thời gian đã xóa mờ (*)
Oh dusty time , you have erased
Bao nhiêu nét đẹp của nguồn thơ !
So many beautiful traits , sources of poetry .
Giai nhân nay tuổi bao nhiêu nhỉ ? (**)
How old is this beautiful lady now ?
Cả thế kỷ rồi , tấm ảnh mơ ! (***)
In the dreamlike picture from a century ago ! (****)

Khai Phi

(*) bụi thời gian : sau nhiều ngày , bụi phủ lên đồ vật và người ta nói rằng bụi đó là của những ngày đã qua ; nói khác đi bụi đó là của thời gian trôi qua để lại .
(**) giai nhân là một nét đẹp chính của nguồn thơ .
(***) tấm ảnh mơ : tấm ảnh sau cả thế kỷ bây giờ giống như một giấc mơ .
(****) the dreamlike picture : the picture is now like a dream .

Translation into plain English by Khai Phi
Review by Matthew Smith

Tha Nhân

Tha Nhân tên thật là Trần Chương Lương .
Sinh năm Nhâm Ngọ , 1942 , tại Nam Định , Việt Nam .
Thi sĩ .
Nhạc sĩ .
Thường cộng tác với các tập san Khởi Hành , Con Ong Việt , Con Cò và góp mặt trên các diễn đàn mạng Tuyển Tập Văn Học Thời Nay (TT/VHTN) .
Cựu học sinh trường trung học Hồ Ngọc Cẩn Sài Gòn , cựu sinh viên Luật Khoa Sài Gòn .
Cựu Sĩ Quan Quân Lực Việt Nam Cộng Hòa (QLVNCH) .
Gần tám năm quân vụ.
Hơn năm năm tù tại Trại Tập Trung Cộng Sản Việt Nam .
Gần năm năm quản chế tại địa phương .
Định cư tại California , Mỹ theo diện cựu tù nhân chính trị (HO 32) năm 1996 .

Birth name : Tran Chuong Luong .
Born in 1942 , in Nam Dinh , Viet Nam .
Poet .
Song writer .
Cooperates with the journals Khoi Hanh (Departure) , Con Ong Viet (Viet Bee) , Con Co (Heron) and the online Selected Editions of Today Literature .
Former student of Ho Ngoc Can High School , Saigon ; former student of Faculty of Law of Saigon University .
Former Officer of the Army of The Republic of Vietnam (ARVN) for almost eight years .
Former prisoner of Vietnamese Communist Camp of Concentration for more than five years .
Locally confined in Vietnam for almost five years .
Settled by HO 32 endorsement in California , USA , in 1996 .

Chỉ Là Mưa Thôi

Thơ Ngọc Quyên
Nhạc Tha Nhân

Chỉ là mưa thôi mà tim đau nhói.
Chỉ là gió nổi cuốn tình xa xôi.
Chỉ là mây trôi chiều đông hấp hối.
Còn tìm chi đâu đối mặt tình sâu.

Chỉ là hư không đường xưa chung bóng.
Chỉ là cơn mộng tan vào mông lung.
Chỉ là thương mong xa cách ngàn trùng.
Tình như sương khói, ôi tình mênh mông.

Chỉ là nước mắt trót đời em mang. (*)
Chỉ là nhung nhớ rơi vào cõi hoang.
Chỉ là khúc hát mưa buồn bâng khuâng.
Yêu người không lối tình lỡ muộn màng.

Chỉ là cây khô mùa đông thiếu nắng.
Chỉ là quạnh vắng ngõ hồn đơn côi.
Chỉ là mưa thôi đừng như nước mắt.
Mộng vàng em nuôi, ôi suốt kiếp ngậm ngùi.

 

Chú thích của Khai Phi
(*) Thi sĩ Ngọc Quyên cho biết là “trót” (nghĩa là “lỡ”) chứ không phải “trối” như ca sĩ hát.

 

Chỉ là mưa thôi/
mà tim đau nhói/
Chỉ là gió nổi/
cuốn tình xa xôi//
Chỉ là mây trôi/
chiều dâng hấp hối/
Còn tìm chi đâu/
đối mặt tình sầu…//

Chỉ là hư không/
đường xưa chung bóng/
Chỉ là cơn mộng/
tan vào mông lung/
Chỉ là thương mong/
xa cách ngàn trùng/
Tình như sương khói/
ôi tình mênh mông…///

Chỉ…  là…  nước… mắt //
trói… đời… em… mang//
Chỉ… là… nhung… nhớ//
rơi… vào… cõi… hoang//
Chỉ… là… khúc… hát//
mưa… buồn… bang… khuâng//
Yêu… người… không… lối//
tình… lỡ… muộn… màng…///

Chỉ là cây khô/
mùa đông thiếu nắng/
Chỉ là quạnh vắng/
ngõ hồn đơn côi//
Chỉ là mưa thôi/
đừng như nuớc mắt/
Mộng vàng em nuôi/
ôi!/ suốt… kiếp… ngậm… ngùi !…///…

Tha Nhân ngắt câu để hát
Tha Nhân arranges the words to sing

 

Bóng Chiều Xưa

Tác giả Dương Thiệu Tước Minh Trang

Một chiều  ái  ân
Say hồn ta  bao  lần .
Một trời đắm  duyên  thơ
Cho đời bao  phút  ơ thờ .
Ngạt ngào  sắc hương ,
Tay cầm tay  luyến  thương .
Đôi  mắt  em  nhìn càng  say đắm  mơ màng  nào  thấy đâu  sầu vương .
Một chiều  bên nhau ,
Một chiều  vui sống
Quên phút  tang  bồng .
Em ơi  nhớ chăng  xa em  anh hát  khúc ca  nhớ  mong .
Một chiều  gió  mưa,
Anh về thăm  chốn  xưa .
Non nước  u  buồn nào  đâu bóng  cố nhân  lòng  xót xa  tình xưa .
Lâng lâng  chiều mơ ,
Một chiều  bâng khuâng  đâu  nguồn thơ .
Mây vương  sầu lan .
Gió ơi  đưa hồn  về  làng cũ  nhắn thầm  lời  nguyện ước  trong  chiêu xưa .
Thương nhau  làm chi .
Âm thầm  lệ vương  khi  biệt ly .
Xa xôi  còn chỉ ,
Vô tình anh nhớ  mối  duyên hờ .
Tình như mây khói . Bóng ai  xa mờ .

Khai Phi ngắt câu để hát
Khai Phi arranges the words to sing

 

Bóng Chiều Xưa- Ca sĩ Phương Thủy

Nếu

Nếu em là hoa , anh sẽ là cành lá .
Em trăng thanh , anh là ngôi sao sáng .
Em là dòng suối mát , anh cao sang là thác đổ trên ngàn .
Nước thác , suối , sông , cảnh đẹp mơ màng …
Mình bên nhau , nắm tay nhau , lang thang …

Nếu em là mây anh có làm gió thổi ?
Anh đẩy mây đi đến chốn xa vời .
Anh mặt trời , trời bình mình trên khơi
Hay lơi lả hoàng hôn chiều vào tối .
Nếu là gió , gió mát nhè nhẹ thổi …

Nếu anh dòng sông , hãy là sông êm ả ,
Sông thanh bình , in bóng trăng thanh .

Anh cây viết , em là tờ giấy trắng .
Viết nghìn câu vạn chữ cũng chỉ là …
Tóm tắt lại em chỉ cần ba chữ
Cũng đủ rồi , ba chữ rất thiết tha
“Anh yêu em !” , hãy nói nữa , thật thà .

Em yêu anh , em yêu anh , thổn thức …
Nói ra rồi chắc hết , mộng tình tan !

Quách Như Nguyệt
June 28, 2013